Phải đổi bằng lái xe trước 12/2014 nếu không muốn thi lại?

12/11/2014, 08:00 GMT+07:00

Nhầm lẫn giữa thời hạn đổi giấy phép lái xe ô tô với xe máy, người dân tại một số tỉnh đổ xô đi đổi khiến các điểm cấp đổi trở nên quá tải.

Nhầm lẫn giữa thời hạn đổi giấy phép lái xe (GPLX) ô tô với xe máy, người dân tại một số tỉnh đổ xô đi đổi khiến các điểm cấp đổi trở nên quá tải.

Gần đây, thông tin phải đổi bằng lái xe trước tháng 12/2014 nếu không muốn học lại, thi lại khiến người dân tại một số tỉnh đổ xô đi đổi khiến các điểm cấp đổi trở nên quá tải. Người dân phải xếp hàng, chờ đợi rất mất thời gian.

Anh Tấn Thư (Hà Nội) cho hay: "Tôi hoang mang quá. Không biết bắt buộc phải đổi 100% trước ngày 31/12/2014 hay chỉ là những bằng hết hạn khi đổi sẽ chuyển sang thẻ nhựa? Bằng của tôi còn hạn 6 - 7 năm nữa, mình chưa muốn đổi, nhưng nếu quy định phải đổi mà không đổi thì phải học lại, thi lại rất tốn thời gian".


Do hiểu nhầm, tình trạng quá tải tại một số điểm cấp đổi GPLX. (Ảnh minh họa).

Trao đổi với phóng viên, ông Trần Bảo Ngọc (Vụ trưởng Vụ Vận tải, Bộ GTVT) cho hay, tình trạng một số điểm cấp đổi GPLX tại địa phương quá tải do lượng người có nhu cầu đổi GPLX tăng đột ngột, phần nhiều là do các thông tin không chuẩn xác.

Theo ông Ngọc, để nâng cao chất lượng công tác quản lý GPLX, Bộ GTVT đã qui định đưa vào sử dụng giấy phép lái xe (GPLX) bằng vật liệu PET.

GPLX mới này có kích thước phù hợp với tiêu chuẩn quốc tế; có độ bảo mật cao, hạn chế được việc làm giả; độ bền sử dụng cao cả về cơ học, chịu nhiệt, chịu ẩm; có song ngữ tiếng Việt, tiếng Anh để đáp ứng yêu cầu hội nhập; áp dụng được công nghệ tiên tiến trong quá trình in, quản lý GPLX và xử lý khi người lái xe vi phạm. Việc triển khai cấp, đổi GPLX bằng vật liệu PET đã được thực hiện đồng loạt trong cả nước và được dư luận xã hội đồng tình, ủng hộ.


Không có chuyện buộc phải đổi GPLX xe máy trong năm nay.

Thời hạn đổi GPLX cũ sang GPLX mới được quy định cụ thể tại khoản 15 Điều 1 của Thông tư số 38/2013/TT-BGTVT .

Lộ trình cấp đổi GPLX mới có thời hạn như sau:

– Giấy phép lái xe ô tô: chuyển đổi trước ngày 31/12/2014

– Giấy phép lái xe hạng A4: chuyển đổi trước ngày 31/12/2015

– Giấy phép lái xe không thời hạn (các hạng A1, A2, A3), được chi làm 5 loại:

a) Cấp trước năm 2003: chuyển đổi trước ngày 31/12/2016

b) Cấp trước năm 2004: chuyển đổi trước ngày 31/12/2017

c) Cấp trước năm 2007: chuyển đổi trước ngày 31/12/2018

d) Cấp trước năm 2010: chuyển đổi trước ngày 31/12/2019

đ) Cấp sau năm 2010: chuyển đổi trước ngày 31/12/2020

Theo quy định trên, chỉ có GPLX ô tô là phải đổi trước ngày 31/12/2014; còn các loại GPLX mô tô thì được đổi theo lộ trình từng năm nêu trên. Việc đổi GPLX này sẽ hoàn tất trước ngày 31/12/2020.

Ông Ngọc cho biết để tránh tình trạng người dân không nắm được thông tin, lo lắng đổ xô đi đổi GPLX các loại, trong thời gian tới, Bộ GTVT sẽ tiếp tục chỉ đạo Tổng cục Đường bộ Việt Nam, các Sở GTVT làm tốt công tác tuyên truyền để người dân nắm được thủ tục, lộ trình chuyển đổi GPLX; đồng thời tổ chức các điểm cấp GPLX một cửa và tạo điều kiện thuận lợi nhất cho người dân trong việc cấp, đổi GPLX.