Mắc lỗi quên không mang giấy tờ xe như diễn viên Ngọc Lan, bạn sẽ bị phạt thế nào?

11:48 07/09/2017

Những ngày qua đang xôn xao vụ việc diễn viên Ngọc Lan không mang theo giấy tờ khi lái xe. Vậy nếu gặp lỗi tương tự, bạn sẽ bị xử phạt như thế nào?

Trước đó, Tối ngày 5/9, trên mạng xã hội đăng tải đoạn clip ghi lại cảnh diễn viên Ngọc Lan lớn tiếng với cảnh sát giao thông sau khi bị xử phạt vì điều khiển xe quá tốc độ. Sau khi được yêu cầu dừng xe và xuất trình giấy tờ, nữ diễn viên cho biết cô không mang theo giấy phép lái xe.

Thực tế là hiện nay có rất nhiều người tham gia giao thông nhưng không mang theo giấy tờ vì nhiều lý do khác nhau. Có những người nghĩ rằng điều này là không cần thiết và miễn đi đúng luật thì sẽ không sao. Vậy đột nhiên một ngày, nếu bạn bị lực lượng cảnh sát giao thông (CSGT) kiểm tra giấy phép lái xe thì đây có phải là một vi phạm và bị xử phạt hay không?

Phương tiện xe máy

Theo nghị định 171/2013/NĐ-CP trước đó hay theo quy định mới nhất tại nghị định 46/2016/NĐ-CP được áp dụng vào ngày 1/8/2016 về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ tại điểm b và c khoản 2, Điều 21 quy định người điều khiển xe gắn máy, xe mô-tô va các loại xe tương tự nếu không mang giấy phép lái xe khi tham gia giao thông sẽ bị phạt từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng. Trong trường hợp nếu không thể xuất trình cả giấy phép lái xe và giấy đăng ký xe sẽ bị phạt từ 160.000 đồng đến 240.000 đồng.

Phương tiện ô tô

Mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô đối với người điều khiển phương tiện vi phạm lỗi không có bằng lái xe ô tô cụ thể như sau:

Nếu không mang theo Giấy phép lái xe thì mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô là từ 200.00 đồng đến 400.000 đồng. (Điểm a khoản 3, điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Nếu có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 tháng thì mức phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. (Điểm c khoản 4, điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Nếu có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên thì mức phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. (Điểm a khoản 7, điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).


Không mang giấy tờ xe sẽ bị xử phạt như thế nào? (Ảnh minh họa)
Không mang giấy tờ xe sẽ bị xử phạt như thế nào? (Ảnh minh họa)

“Vậy nếu không thể xuất trình giấy tờ ngay lúc bị phạt thì có thể nhờ người thân mang đến hay quay về lấy không?” là câu hỏi của rất nhiều người.

Trên thực tế, tùy vào từng hoàn cảnh cụ thể mà CSGT sẽ có những biện pháp xử lý khác nhau.  Tuy nhiên, không có quy định nào cho phép người vi phạm trong các trường hợp trên được về nhà hoặc nhờ người thân mang giấy tờ đến nơi bị xử lý vi phạm và CSGT phải chờ đợi.

Bên cạnh đó, tại thời điểm kiểm tra nếu người vi phạm không có giấy phép đăng ký xe, CSGT buộc phải giữ giấy phép lái hoặc ngược lại. Nếu không có cả hai giấy tờ nói trên CSGT  thậm chí sẽ tạm giữ phương tiện để đảm bảo cho việc nộp phạt, chứng minh nguồn gốc xe sau đó của người vi phạm.