Người lao động được hưởng thêm 300% ngày lương nếu đi làm dịp Giỗ tổ Hùng Vương, 30/4 và 1/5

04/04/2018, 15:00 GMT+07:00

Căn cứ vào các quy định hiện hành, người lao động nếu nghỉ làm vẫn được hưởng nguyên lương vào các dịp Giỗ tổ Hùng Vương, nghỉ lễ 30/4 - 1/5. Còn nếu phải đi làm, người lao động sẽ được trả thêm 300% ngày lương.

Trong một năm, sẽ có những ngày lễ đặc biệt cho phép tất cả mọi người từ học sinh, sinh viên đến người đi làm được nghỉ. Vào tháng 4 và tháng 5 này, có tới 3 dịp được nghỉ là Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 1/5. Tuy nhiên, một số nghề nghiệp lại có đặc thù công việc phải đi làm xuyên suốt. Vậy chế độ lương thưởng mà người lao động được hưởng trong những ngày này được tính thế nào theo pháp luật?

Luật sư Trương Anh Tú (Đoàn luật sư Hà Nội) đã trả lời câu hỏi này như sau:

Căn cứ theo quy định hiện hành, Giỗ tổ Hùng Vương 10/3 (âm lịch) và ngày 30/4, 1/5/2018 (dương lịch), người lao động được nghỉ làm mà vẫn hưởng nguyên lương.


Giải phóng miền Nam (30/4) và Quốc tế Lao động (1/5) người lao động được nghỉ từ 28/4 đến hết 1/5
Giải phóng miền Nam (30/4) và Quốc tế Lao động (1/5) người lao động được nghỉ từ 28/4 đến hết 1/5

"Vào ngày này, người lao động phải đi làm thì người sử dụng lao động phải trả nguyên lương cộng với ít nhất 300% theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc bạn đang làm. Ngoài ra, nếu người lao động làm việc vào ca đêm trong ngày lễ sẽ được hưởng đến 490% lương" - luật sư Tú cho biết.

Ngoài ra, chủ nhật trong tuần không phải ngày lễ nếu người lao động phải đi làm sẽ hưởng mức lương 200% so với ngày bình thường.


Năm nay, ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (mùng 10 tháng 3 âm lịch) rơi vào ngày thứ 4 (tức ngày 25/4 dương lịch)
Năm nay, ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (mùng 10 tháng 3 âm lịch) rơi vào ngày thứ 4 (tức ngày 25/4 dương lịch)

Cũng theo luật sư Tú, mặc dù pháp luật lao động quy định đây là những ngày nghỉ lễ, nhưng nếu người sử dụng lao động có nhu cầu và người lao động đồng ý thì người lao động hoàn toàn có thể làm việc.

Các chủ sử dụng lao động không được ép người lao động làm việc nếu không đạt được sự đồng thuận, khi bị phát giác, sẽ bị xử lý hành chính theo Khoản 2, Điều 14, Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

Trường hợp người lao động không đi làm ngày lễ bị chủ sử dụng lao động đuổi việc, đơn phương chấm dứt hợp đồng thì người lao động hoàn toàn có thể bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình bằng cách khởi kiện ra tòa án.