Danh sách đề cử Giải thưởng Rồng Xanh 2012

Giải thưởng điện ảnh Rồng Xanh đã xác định và công bố các đề cử và ứng viên cho các hạng mục chính Giải thưởng năm nay vào ngày 16/11 vừa qua.

Giải thưởng điện ảnh Rồng Xanh đã xác định và công bố các đề cử và ứng viên cho các hạng mục chính Giải thưởng năm nay vào ngày 16/11 vừa qua.

Trong năm nay, "Masquerade""Nameless Gangster: Rules of Time" đã nhận được mười đề cử trong tổng số mười một hạng mục. "The Thieves" nhận tám đề cử, “Introduction to Architecture" bảy đề cử, " Everything of My Wife" sáu đề cử và " Eun-Gyo" với năm đề cử.


	
	Masquerade được đề cử nhiều giải thưởng nhất, sau khi thắng lớn tại giải Daejong
Masquerade được đề cử nhiều giải thưởng nhất, sau khi thắng lớn tại giải Daejong

Ứng viên cho giải Nam diễn viên chính xuất sắc nhấtKim Yun-Seok của "Wan Deuk E", Ahn Sung-Ki của "Unbowed", Lee Byung-Hun của "Masquerade", cùng hai diễn viên của "Nameless Gangster: Rules of Time" - Choi Min-SikHa Jung-Woo. Về phía Nữ diễn viên chính xuất sắc nhất là các tên tuổi: Kong Hyo-Jin ("Love Fiction"), Lim Soo-Jung ("All About My Wife"), Jo Min-Su ("Pieta"), Kim Min-Hee ("Helpless")Uhm Jung-Hwa ("Dancing Queen").


	
	Phim Pieta từng giành được giải Sư Tử Vàng liệu có phục thù được sau thất bại ê chề trước Masquerade tại giải Daejong?
Phim Pieta từng giành được giải Sư Tử Vàng liệu có phục thù được sau thất bại ê chề trước Masquerade tại giải Daejong?

Nhiều dự đoán cho rằng Lee Byung-Hun của "Masquerade" và Jo Min-Su ("Pieta") sẽ bước lên bục cao nhất của Giải Nam và Nữ chính xuất sắc, giống như Giải thưởng điện ảnh Daejongsang.


	
	Bae Suzy được đề cử giải Nữ Diễn Viên Mới Xuất Sắc trong phim Architecture 101
Bae Suzy được đề cử giải Nữ Diễn Viên Mới Xuất Sắc trong phim Architecture 101


	
	Kim Soo Hyun được đề cử giải Nam Diễn Viên Mới Xuất Sắc nhất cho vai diễn trong The Thieves
Kim Soo Hyun được đề cử giải Nam Diễn Viên Mới Xuất Sắc nhất cho vai diễn trong The Thieves

Giải thưởng điện ảnh Rồng Xanh lần thứ 33 sẽ diễn ra ở Trung tâm nghệ thuật biểu diễn Sejong, thành phố Seoul vào ngày 30 tháng Mười Một.

Các hạng mục đề cử:

Phim hay nhất:

"Masquerade"
"The Thieves"
"Nameless Gangster"
"Unbowed"
"Pieta"

Đạo diễn xuất sắc nhất:

Kim Ki-Duk ("Pieta")
Yun Jong-Bin ( "Nameless Gangster")
Chung Ji-Young ("Unbowed")
Choi Dong-Hun ("The Thieves")
Choo Chang-Min ("Masquerade")

Nam diễn viên xuất sắc nhất:

Kim Yun-Seok ("Punch")
Ahn Sung-Ki ("Unbowed")
Lee Byung-Hun ("Masquerade")
Choi Min-Sik ("Nameless Gangster")
Ha Jung-Woo ("Nameless Gangster")

Nữ diễn viên xuất sắc nhất:

Kong Hyo-Jin ("Love Fiction")
Kim Min-Hee ("Helpless")
Uhm Jung-Hwa ("Dancing Queen")
Lim Soo-Jung ("All About My Wife")
Jo Min-Su ("Pieta")

Nam diễn viên phụ xuất sắc nhất:

Kwak Do-Won ("Nameless Gangster")
Ryoo Seung-Ryong ("All About My Wife")
Ma Dong-Seok ("The Neighbors")
Jang Gwang ("Masquerade")
Jo Sung-Ha ("Helpless")

Nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất:

Kim Hae-Suk ("The Thieves")
Ra Mi-Ran ("Dancing Queen")
Moon Jung-Hee ("Deranged")
Park Hyo-Joo ("Punch")
Jang Yeong-Nam ("The Neighbors")

Đạo diễn mới xuất sắc nhất:

Kim Joo-Ho ("The Grand Heist")
Kim Hong-Sun ("Traffickers")
Kim Whee ("The Neighbors")
Shin A-Ga, Lee Sang-Cheol ("[[Jesus Hospital]")
Woo Sun-Ho ("Over My Dead Body")

Nam diễn viên mới xuất sắc nhất:

Kim Sung-Kyun ("Nameless Gangster")
Kim Soo-Hyun ("The Thieves")
Yoo Yeon-Seok ("Horror Stories")
Lee Kwang-Soo ("All About My Wife")
Jo Jung-Suk ("Architecture 101")

Nữ diễn viên mới xuất sắc nhất:

Go Ara ("Papa")
Kim Ko-Eun ("Eungyo")
Bae Suzy ("Architecture 101")
Jung Ji-Yoon ("Traffickers")
Han Ye-Ri ("As One")

Kịch bản phim hay nhất:

Heo Sung-Hye, Min Kyu-Dong ("All About My Wife")
Yun Jong-Bin ("Nameless Gangster")
Choi Dong-Hun, Lee Gi-Cheol ("The Thieves")
Lee Yong-Ju ("Architecture 101")
Hwang Jo-Yoon ("Masquerade")

Quay phim xuất sắc nhất:

Go Rak-Sun ("Nameless Gangster")
Kim Tae-Kyung ("Eungyo")
Lee Tae-Yoon ("Masquerade")
Jo Sang-Yoon ("Architecture 101")
Choi Young-Hwan ("The Thieves")

Ánh sáng xuất sắc nhất:

Kim Sung-Kwan ("The Thieves")
Park Se-Moon ("Architecture 101")
Oh Seung-Cheul ("Masquerade")
Lee Seung-Won ("Nameless Gangster")
Hong Seung-Chul ("Eungyo")

Âm nhạc xuất sắc nhất:

Kim Joon-Sung, Mogeu ("Masquerade")
Kim Joon-Sung, Lee Jin-Hee ("All About My Wife")
Lee Ji-Soo ("Architecture 101")
Jo Young-Wook ("Nameless Gangster")
Hwang Sang-Joon ("Dancing Queen")

Thiết kế đồ họa xuất sắc nhất:

Kim Si-Yong ("Eungyo")
Oh Hong-Suk ("Masquerade")
Woo Seung-Mi ("Architecture 101")
Jeon Kyung-Ran ("All About My Wife")
Jo Hwa-Sung ("Nameless Gangster")

Kỹ thuật xuất sắc nhất:

Kwon Yoo-Jin, Lim Seung-Hee ("Masquerade")
Nam Na-Young ("Masquerade")
Seo Sang-Hwa ("Deranged")
Song Jong-Hee ("Eungyo")
Yoo Sang-Sub, Jung Yoon-Hyeon ("The Thieves")

Lee byung huyn