Thay đổi màu sơn xe có bị phạt không?

| 14:58 - 15/12/2016

Một số điều bạn cần lưu ý khi đang có ý định đổi màu sơn xe.

Đôi khi bạn cảm thấy nhàm chán và muốn đổi mới diện màu cho chiếc xe bằng cách thay đổi màu sơn. Vì màu sơn của xe không ảnh hưởng đến an toàn giao thông, nó chỉ giúp nhận dạng chiếc xe có đúng như trong giấy chứng nhận đăng ký xe nên pháp luật không cấm vấn đề này.

Tuy nhiên, việc thay đổi màu sơn xe cần phải tiến hành làm các thủ tục cần thiết mới có thể lưu hành mà không bị CSGT phạt.

Bạn cần làm các thủ tục cần thiết mới có thể đổi màu sơn xe. (Ảnh: internet)
Bạn cần làm các thủ tục cần thiết mới có thể đổi màu sơn xe. (Ảnh: internet)

Các bước làm thủ tục :

Bước 1:

- Đối với xe vẫn giữ màu sơn nguyên bản, chưa sơn màu mới, bạn chỉ cần dắt xe vào trong, xin 1 mẫu tờ khai đăng ký xe và tự điền vào. Sẽ có mẫu dán sẵn ở các bàn đăng ký, bạn chỉ việc viết theo mẫu thôi.

- Đối với xe đã sơn sẵn, bạn cũng vào lấy tờ khai đăng ký xe và điền theo mẫu.

Bước 2: Nộp hồ sơ và nói lý do đổi màu cho cán bộ tiếp nhận hồ sơ ( các lý do thường gặp : xe đã cũ, bị té, màu sơn không hạp tuổi...) sau đó về ghế chờ.

Bước 3: Đợi kêu tên mình, xuất trình CMND để đối chiếu, sau đó đóng phí thay đổi màu sơn là 30.000 VNĐ. Nếu xe đã sơn sẵn thì đóng phí phạt tự ý thay đổi màu sơn xe là 150.000 VNĐ, sau đó sẽ có cán bộ ra xét xe (tùy quận) và nhận giấy hẹn.

Mẫu khai đăng kí xe. (Ảnh: internet)
Mẫu khai đăng kí xe. (Ảnh: internet)

Nếu chủ phương tiện tự ý đổi màu sơn trước khi làm thủ tục đổi màu sơn đúng quy định thì sẽ bị xử phạt.

Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 30 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với cá nhân và từ 200.000 - 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe.