Hoài Linh phải "ký nợ" để được tiếp tục xây nhà thờ tổ?

|

Do vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng, nhà thờ tổ trăm tỉ của nghệ sỹ hài nổi tiếng Hoài Linh đã bị phạt hành chính. Và có thể để tiếp tục được xây dựng, nghệ sỹ này sẽ phải bỏ thêm nhiều chục tỷ đồng và số tiền này anh có thể "ký nợ".

Quyết định xử phạt vi phạm hành chính được lãnh đạo Ủy ban Nhân Dân quận 9, TP HCM ký ban hành ngày 16/2. Số tiền phạt vi phạm hành chính mà Ủy ban Nhân dân quận 9 áp dụng đối với công trình nhà thờ tổ của nghệ sỹ Hoài Linh là 6.250.000 đồng.

Hoài Linh gặp "khó" trong quá trình xây nhà thờ Tổ - Tin sao Viet - Tin tuc sao Viet - Scandal sao Viet - Tin tuc cua Sao - Tin cua Sao
Hoài Linh gặp "khó" trong quá trình xây nhà thờ Tổ

Việc vi phạm được xác định cụ thể gồm, từ tháng 9/2015, nghệ sĩ Hoài Linh thi công ba công trình mà không có giấy phép xây dựng.

Miếng đất mà nghệ sỹ dùng để xây nhà thờ tổ hiện vẫn là đất nông nghiệp ở phường Long Phước, quận 9 và chưa chuyển mục đích sử dụng để phục vụ mục đích xây dựng công trình.

Diện tích thửa đất rơi vào khoảng 7.000m2, toàn thể cụm công trình tâm linh của nghệ sỹ này được dự đoán tổng kinh phí rơi vào mức cả trăm tỷ đồng.

Theo quy định, với lỗi xây dựng không phép trên đất nông nghiệp thì chủ sở hữu phải bị áp dụng hình thức phạt bổ sung là tháo dỡ, trả lại nguyên trạng thửa đất.

Và trong trường hợp này, để tiếp tục được xây dựng thì phải thực hiện các thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

Để chuyển đổi thì số tiền mà nghệ sỹ này phải chi ra rơi vào khoảng 40 tỷ đồng cho diện tích 7.000m2 nhân với giá thị trường trên dưới 12 triệu đồng/m2 cho hệ số sử dụng đất là 40%.

Muốn được tiếp tục xây nhà thờ, nghệ sỹ Hoài Linh phải chi thêm hàng chục tỷ đồng? Ảnh P.Hữu - Tin sao Viet - Tin tuc sao Viet - Scandal sao Viet - Tin tuc cua Sao - Tin cua Sao
Muốn được tiếp tục xây nhà thờ, nghệ sỹ Hoài Linh phải chi thêm hàng chục tỷ đồng? Ảnh P.Hữu

Theo công ty Luật Minh Gia (Hà Nội), về việc chuyển mục đích sử dụng đất, căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 107 Luật đất đai thì người sử dụng đất có nghĩa vụ sử dụng đất đúng mục đích.

Thửa đất hiện đang là đất nông nghiệp nên chưa thể xin phép xây dựng nhà ở được. Muốn xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp trước tiên phải làm hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất (từ đất nông nghiệp sang đất ở), hồ sơ nộp tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp quận/huyện và phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 198/2004 về thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân như sau:

Đối với hộ gia đình, cá nhân:

Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đấtsang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

Chuyển mục đích sử dụng đất có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng của người sử dụng đất hợp pháp sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau:

- Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất nông nghiệp thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

- Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất phi nông nghiệp (không phải là đất ở) thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất phi nông nghiệp.

Giá đất để tính tiền sử dụng đất sẽ căn cứ theo mục đích sử dụng và trên cơ sở bảng giá đất do UBND tỉnh ban hành tại thời điểm kê khai.

Theo quy định tại Điều 1 Quyết định số 2746/2006/QĐ-BTC về việc đính chính điểm 2, mục III, phần D Thông tư 70/2006/TT-BTC thì hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 6 Nghị định 198/2004 nếu chưa đủ khả năng nộp tiền sử dụng đất cho Nhà nước thì được ghi nợ số tiền sử dụng đất phải nộp trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Nếu chưa đủ khả năng nộp tiền sử dụng đất thì có quyền đề nghị cơ quan có thẩm quyền ghi nợ số tiền sử dụng đất phải nộp trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Chia sẻ với báo giới, nghệ sỹ Hoài Linh khẳng định toàn bộ số tiền chi cho việc xây dựng nhà thờ Tổ là tiền tích góp của anh.

Liệu, với diễn biến mới có thể phát sinh theo hướng là phải đóng thêm tiền chuyển đổi mới tiếp tục được xây dựng thì nghệ sỹ này có chấp nhận hay anh sẽ ghi nợ số tiền này?

loading...
;
YAN NEWS VIDEO
Subscribe ngay YANNewsTube